ถึงเวลาแล้วที่เราจะลุกขึ้นมาจัดการขยะในบ้านกันสักที บอกเลยว่ามีข้อดีของการลดขยะในบ้านอยู่มากเลยละ
![](https://championbags.com/wp-content/uploads/2020/02/25734498_1390691817708646_2413774723578182812_o.jpg)
เลือกซื้อของที่รีไซเคิลได้
เราต้องเลือกซื้อของโดยคำนึงถึงประโยชน์ใช้สอยของบรรจุภัณฑ์ด้วย ควรเลือกบรรจุภัณฑ์ที่สามารถนำกลับไปใช้ใหม่ได้ เช่น บรรจุภัณฑ์ที่เป็นกล่องกระดาษ, ขวดพลาสติก, กระป๋องน้ำอัดลม พลาสติกก็อาจจะนำมาใช้เป็นถุงขยะต่อไป แต่ถ้าเป็นไปได้ ควรลดปริมาณการใช้ถุงพลาสติกด้วยการช้อปปิ้งโดยใช้ถุงผ้าแทนจะดีที่สุด
![](https://championbags.com/wp-content/uploads/2020/02/26063621_1390691861041975_7385503241030542164_o.jpg)
ทำปุ๋ยหมักจากเศษอาหาร
เศษอาหารทุกมื้อ และเศษต้นไม้ใบหญ้าเราสามารถนำไปทำเป็นปุ๋ยหมักได้ เพื่อใช้บำรุงต้นไม้ ดอกไม้ในสวนให้สวยงาม หรือจะใส่หัวเชื้ออีเอ็ม (EM) เพื่อใช้ดับกลิ่นท่อและย่อยสลายสิ่งอุดตันในชักโครกก็ดีไปอีกแบบ ดีกว่าโยนขยะทิ้งเป็นไหนๆ
![](https://championbags.com/wp-content/uploads/2020/02/26024195_1390691981041963_8421398854076696240_o.jpg)
ดัดแปลงนำมาใช้อีกครั้ง (REUSE)
เช่น การนำเศษผ้ามาเช็ดกระจก ทีวี, นำแผงไข่ไก่มาวางขวดซอสในตู้เย็นป้องกันการหกเลอะเทอะ ขยะเหล่านี้สร้างประโยชน์ให้เราอีกได้มากมาย ดังนั้นคิดดีๆ ก่อนทิ้งนะจ๊ะ
![](https://championbags.com/wp-content/uploads/2020/02/26171107_1390692091041952_5087101759676170205_o.jpg)
เลือกใช้ถังขยะใบเล็ก
ถังขยะใบเล็กจะเปลี่ยนนิสัยให้เราทิ้งขยะน้อยลง นำขยะไปทิ้งนอกบ้านทุกวัน รักษาความสะอาดในบ้านทางอ้อม และจัดการกับกลิ่นขยะเหม็นเน่าตกค้างภายในบ้าน ขอแนะนำคือบีบอัดแน่นถุงขยะทุกครั้งและมัดปากถุงก่อนทิ้ง ลดกลิ่นและประหยัดค่าถุงขยะ สร้างสภาพแวดล้อมดีๆ ทั้งภายในและนอกบ้านนะจ๊ะ
![](https://championbags.com/wp-content/uploads/2020/02/26116322_1390692131041948_3299353650580035981_o.jpg)
นำขยะเปียกไปทิ้งทุกวัน
นอกจากต้องแยกขยะรีไซเคิลแล้วก็ควรแยกขยะเปียก ขยะแห้ง เพิ่มด้วย ที่สำคัญต้องนำขยะเปียกไปทิ้งทุกวัน เพื่อป้องกันหนูและแมลงสาบมารบกวนบ้านเรา ทำให้บ้านเรามีสภาพแวดล้อมที่สะอาดปลอดเชื้อโรค รักษาสุขภาพของคนในบ้านด้วยนะ